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Na.7. Msimu wa Kilimo 2022/23

JAIDA LA HALLI YA

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

HEVWA KILINVIO

Tathmini ya Novemba 21-30, 2022 na Matazamio kwa Kipindi cha Disemba 1- 10, 2022 '

ugani.

MUHTASARI
o Wakulima wanashauriwa kuendelea kupanda mazao yanayokomaa mapema na kustahimili ukame

e Wakulima wanahimizwa kuzingatia utabiri wa hali ya hewa na kupata ushauri kutoka kwa maafisa

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA

KIPINDI CHA NOVEMBA 21-30, 2022
atika dekadi hii, migandamizo mikubwa ya
K hewa iliyopo kusini mwa dunia (St. Helena
na Mascarene) iliendelea kupungua nguvu
wakati ile iliyopo kusini mwa dunia (Azore na
Siberia) ikiendelea kuimarika kidogo. Hali hii
iliendelea kuleta mchango katika kuusukuma
ukanda mvua (ITCZ) kuelekea nchini kwetu
hususan katika maeneo ya ukanda wa Ziwa
Viktoria pamoja na magharibi. Joto la bahari la juu
kidogo ya wastani lilionekana katika eneo la
magharibi mwa bahari ya Hindi wakati katika eneo
la mashariki mwa Bahari ya Hindi joto la bahari
lilikuwa la wastani hadi chini kidogo ya wastani.
Hali hii iliendelea kuleta mchango mdogo katika
kuusukuma upepo wenye unyevunyevu kuvuma
kutoka baharini kuelekea katika maeneo vya
mwambao wa pwani ya nchi hususan katika nusu
ya pili ya dekadi.
Joto la bahari katika eneo la kusini mashariki mwa
bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola)
lilikuwa la juu kidogo ya wastani na hivyo
kutokuwa na mchango katika kuusukuma upepo
wenye unyevunyevu kutoka misitu ya Congo
kuelekea magharibi mwa nchi.
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TATHMINI YA MVUA KATIKA
KIPINDI CHA NOVEMBA 21-30, 2022

atika kipindi hiki, maeneo mengi nchini
yalipata mvua. Maeneo machache ya mkoa
wa Tanga yalipata mvua nyingi zaidiukilinganisha
na maeneo mengine. Hata hivyo, baadhi ya
maeneo katika mikoa ya Iringa, Mtwara, Lindi,
Singida, Dodoma, Kilimanjaro na Arusha yalikuwa

makavu kama inavyoonekana kwenye Kielelezo.

Kiasi cha
Mvua(mm)

B s1-100
ot -150
51 -200
B 201 - 249
=250

Kielelezo:Kiasi cha mvua katika Kkipindi
Novemba 21-30. 2022
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TATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA
KIPINDI CHA NOVEMBA 21-30, 2022

'VI vua zilizonyesha katika dekadi hii
Zzimeongeza unyevunyevu ambao umesaidia

shughuli za kuandaa mashamba na
kupanda mazao. Vilevile, ongezeko Ila

unyevunyevu kwenye udongo katika baadhi ya
maeneo yanayozunguka Ziwa Victoria lilisaidia
katika ukuaji wa mazao yaliyopandwa hususan
katika mkoa wa Kagera. Katika mkoa  huo,
mahindi yameanza kubeba hususan katika wilaya
za Muleba na Bukoba. Maharage katika wilaya
hizo yapo katika hatua za awali za kukomaa. Hata
hivyo, hali ya mazao katika wilaya za Ngara na
Biharamulo yaliathiriwa kutokana na vipindi virefu
vya ukavu na mvua kuchelewa, ambapo baadhi ya
wakulima walilazimika kurudia kupanda. Kwa
maeneo ya mkoa wa Kigoma upandaji wa
mahindi umeanza.

Maji na malisho kwa ajili ya mifugo na
wanyamapori yameanza Kkupatikana kwa Kkiasi
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kidogo katika maeneo machache kutokana na
mvua zilizonyesha katika dekadi hii.

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA
NOVEMBA 21-30, 2022

'@\% R

K wa ujumla kina cha maji katika mabwawa na

mtiririko wa maji kwenye mito na mabonde
mengi vimeanza kuongezeka kidogo hususan
katika bonde la Ziwa Victoria kutokana na mvua
Zinazoendelea.

MIFUMO YA HALI YA HEWA
INAVYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI CHA
DISEMBA 1-10, 2022 _

< atika dikadi hii, migandamizo mikubwa ya

hewa iliyopo kusini mwa dunia katika kipindi
hiki inatarajiwa kuendelea kupungua nguvu wakati
ile iliyopo katika kizio cha kaskazini inatarajiwa
kuwa imeimarika kidogo. Hali hii inatarajiwa
kuendelea kuusukuma ukanda mvua (ITCZ)
kuelekea nchini kwetu hususani katika maeneo ya
ukanda wa Ziwa Victoria pamoja na magharibi.
Joto la bahatri la juu kidogo ya wastani linatarajiwa
katika eneo la magharibi ya bahari ya Hindi wakati
katika eneo la mashariki ya bahari ya Hindi joto la
bahari linatarajiwva kuwa la wastani. Hali hii
inatarajiwa kutokua na mchango mkubwa katika
kuusukuma upepo wenye unyevunyevu kuvuma
kutoka baharini kuelekea katika maeneo ya
mwambao wa pwani ya nchi. Joto la bahari katika
eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki
(karibu na pwani ya Angola) linatarajiwa kuwa la
juu kidogo ya wastani na hivyo kutokuwa na
mchango katika kuusukuma upepo wenye
unyevunyevu kutoka misitu ya Congo kuelekea
Magharibi mwa nchi yetu. Hatahivyo, kuimarika
kwa wimbi anga (MJO) katika Kkipindi hichi
kunatarajiwa kuwa na mchango katika kuimarisha
utengenezaji wa mvua katika baadhi ya maeneo
nchini.

iﬁ HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA
/ KIPINDI CHA DISEMBA 1-10, 2022

M aeneo ya kanda ya ya ziwa Victoria (mikoa ya
Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na
Mara) na magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma,
Katavi na Tabora) yanatarajiwa kuwa na vipindi
vya mvua ha ngurumo za radi katika baadhi ya
maeneo.
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Nyanda za juu kaskazini mashariki (mikoa ya
Arusha, Manyara na Kilimanjaro), Kanda ya kusini
(mkoa wa Ruvuma na maeneo ya kusini mwa
Morogoro) na nyanda za juu kusini magharibi
(mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na
Iringa) inatarajiwa kuwa na vipindi vya mvua katika
maeneo machache.

Pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, Maeneo ya
kaskazini mwa Morogoro, Pwani na Dar es
Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba)
inatarajiwva kuwa na vipindi vichache vya mvua
zitakazoambatana na ngurumo za radi hususan
katika nusu ya pili ya dekadi.

Pwani ya kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi)
inatarajiwva kuwa na vipindi vya mvua katika
maeneo machache hususan katika nusu ya pili ya
dekadi.

Kanda ya kati (mikoa ya Dodoma na Singida)
maeneo haya yanatarajiwva kuwa makavu na
yenye vipindi vichache vya mvua nyepesi.

HALI YA HEWA KILIMO:
MATARAJIO NA USHAURI KIPINDI CHA
DISEMBA 1-10, 2022

Mvua Zinazotarajiwa zitaongeza unyevunyevu
kwenye udongo ambao utasaidia ukuaji wa
mazao yaliyopandwa.

Wakulima wanashauriwa kupanda mazao pale
udongo utakapokuwa na unyevunyevu wa
kutosha.

Wakulima na wafugaji wanashauriwa kuzingatia
utabiri wa hali ya hewa na ushauri wa maafisa
ugani kwenye maeneo yao.

Wavuvi wanashauriwa kufuatilia taarifa za hali ya
hewa za kila siku ili kufanya maamuzi juu ya
wakati sahihi wa kwenda kufanya shughuli za
Uvuvi.

Kwa ujumla inashauriwva kuendelea kufuatilia
taarifa za hali ya hewa kila zinapotolewa na
Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini.
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HALI YA MAJI INAVYOTARAJIWA KATIKA
KIPINDI CHA DISEMBA 1-10, 2022

ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa
maji kwenye mito vinatarajiva kuongeza
kidogo hususan katika bonde la Ziwa Victoria.
Hata hivyo, jamii inashauriwa kuvuna maji ya
mvua kawa ajili ya matumizi ya baadae kwani
hakuna ongezeko kubwa linalotarajiva katika
dikadi husika.
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